Bao nhiêu tuổi được đứng tên trên sổ đỏ?

Câu hỏi:

Năm nay tôi 20 tuổi, hiện cư ngụ tại huyện Sa Thầy, tỉnh Kon Tum. Trước đây, cha mẹ tôi có mua 3 Ha đất nông nghiệp, trồng cây lâu năm. Nay, cha mẹ muốn cho tôi 1 ha đất để tôi đứng tên sổ đỏ riêng. Thế nhưng cán bộ địa chính tại địa phương nói tôi còn nhỏ tuổi và hiện còn độc thân nên không đứng tên sổ đỏ được. Cho tôi hỏi theo luật bao nhiêu tuổi được đứng tên trên sổ đỏ? chẳng lẽ độc thân không được đứng tên?

Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến luật kiến nghiệp. Sau đây chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Hiện nay, Luật Đất đai năm 2013 không quy định độ tuổi để được đứng tên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.
Tuy nhiên, Bộ luật Dân sự 2015 có quy định về độ tuổi của người thành niên và người có năng lực hành vi dân sự.

Điều 20 BLDS 2015 quy định: 
1. Người thành niên là người từ đủ mười tám tuổi trở lên.
2. Người thành niên có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, trừ trường hợp quy định tại các điều 22, 23 và 24 của Bộ luật này.

Điều 19 BLDS 2015 quy định:
Năng lực hành vi dân sự của cá nhân là khả năng của cá nhân bằng hành vi của mình xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự.

Căn cứ quy định pháp luật trên thì người đủ 18 tuổi trở lên được quyền đứng tên sổ đỏ. Như vậy, trường hợp của bạn đã hoàn toàn đủ điều kiện để được cha mẹ tách thửa đất, cho đứng tên riêng trên sổ đỏ. Cán bộ địa chính ại địa phương đã sai khi cho rằng bạn chưa đủ tuổi và người còn độc thân thì không được đứng tên trên sổ đỏ.

>> Trên đây là bài viết Bao nhiêu tuổi, được đứng tên trên sổ đỏ?

>> Xem thêm các bài viết khác từ Luật kiến Nghiệp:

Nhấn vào đây để tương tác với chúng tôi nhiều hơn.

About Đinh Tuấn huy 291 Articles
Lưu trữ thông tin, chia sẽ kiến thức là mục tiêu hàng đầu của Luật Kiến Nghiệp

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*