Người nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam

Câu hỏi:

Tôi là người gốc việc sinh ra và lớn lên ở Mỹ và hiện đang mang quốc tịch Mỹ. Tôi hay thường về Việt Nam thăm quan. Hiện tôi có nhu cầu mua một căn hộ tại Hồ Chí Minh để thuận tiện cho việc qua lại giữa hai nước. Cho tôi hỏi người nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam ?

Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến luật kiến nghiệp. Sau đây chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 159,160 Luật nhà ở 2014

Đối tượng: Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Điều kiện: Để bạn được mua nhà ở tại Việt Nam là phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam không thuộc diện được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự theo quy định của pháp luật.

Hình thức sở hữu nhà thì bạn chỉ được mua căn hộ chung cư, nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

Như vậy trong trường hợp của bạn hoàn toàn có thể mua một căn hộ để thuận thiện việc qua lại giữa hai nước.

>> Trên đây là bài viết Người nước ngoài có được mua nhà tại Việt Nam

>> Xem thêm các bài viết khác từ Luật kiến Nghiệp:

Nhấn vào đây để tương tác với chúng tôi nhiều hơn.

About Đinh Tuấn huy 291 Articles
Lưu trữ thông tin, chia sẽ kiến thức là mục tiêu hàng đầu của Luật Kiến Nghiệp

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*