Có thể dùng lời khai để buộc tội?

Câu hỏi:

Cha tôi có chiếc xe tải nhỏ chuyên chở hoa quả từ vườn đi bán. Thời gian rảnh rổi có cho ông A thuê xe chở hàng. Ngày 18/12/2019 ông A bị bắt vì chở pháo nổ từ TQ về VN. Người này có khai là nhận chở giùm cho ba tôi. Tuy nhiên, gia đình tôi làm ăn chân chính tuyệt đối không có chuyện buôn lậu hàng cấm. Nhưng vì xe của ba tôi nên liệu ba tôi có bị bắt vì đồng phạm không? Có thể dùng lời khai để buộc tội?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi câu hỏi đến chúng tôi, sau đây là câu trả lời của Luật Kiến Nghiệp:

Căn cứ theo Điều 86, Điều 98 Bộ luật Tố Tụng hình sự 2015 quy định:

“Điều 86. Chứng cứ

Chứng cứ là những gì có thật, được thu thập theo trình tự, thủ tục do Bộ luật này quy định, được dùng làm căn cứ để xác định có hay không có hành vi phạm tội, người thực hiện hành vi phạm tội và những tình tiết khác có ý nghĩa trong việc giải quyết vụ án.”

“Điều 98. Lời khai của bị can, bị cáo

1. Bị can, bị cáo trình bày những tình tiết của vụ án.

2. Lời nhận tội của bị can, bị cáo chỉ có thể được coi là chứng cứ nếu phù hợp với những chứng cứ khác của vụ án.

Không được dùng lời nhận tội của bị can, bị cáo làm chứng cứ duy nhất để buộc tội, kết tội.”

Theo như lời bạn kể lại, thì lời khai của ông A chỉ có giá trị chứng cứ khi nó phù hợp với những chứng cứ khác của vụ án để xác minh bố bạn có hành vi phạm tôi hay không. Việc bố bạn có phụ thuộc hay không vẫn còn phụ thuộc vào kết quả điều tra của cơ qua có thẩm quyền. Nếu bố bạn chỉ cho thuê xe, không giúp sức hay chỉ đạo ông A thực hiện hành vi phạm tội thì sẽ không vi phạm pháp luật.

Trân trọng,

>> Trên đây là bài viết Có thể dùng lời khai để buộc tội?

>> Xem thêm các bài viết khác từ Luật kiến Nghiệp:

Nhấn vào đây để tương tác với chúng tôi nhiều hơn.

About Đinh Tuấn huy 291 Articles
Lưu trữ thông tin, chia sẽ kiến thức là mục tiêu hàng đầu của Luật Kiến Nghiệp

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*