Hướng dẫn làm thủ tục nhận đất thừa kế.

Câu hỏi: Mẹ tôi qua đời năm 2011, có để lại một thửa đất đã có sổ đỏ. Nay, cha tôi đồng ý cho tôi đứng tên thửa đất này. Xin hỏi, mong phía tư vẫn hướng dẫn làm thủ tục nhận đất thừa kế.

Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến luật kiến nghiệp. Sau đây chúng tôi xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Nếu mẹ của bạn qua đời mà không để lại di chúc, thì phần di sản sẽ được thừa kế theo pháp luật theo quy định tại Điều 649 Bộ luật Dân sự 2015. Theo đó 1/2 diện tích đất thuộc về quyền sử dụng hợp pháp của mẹ bạn thuộc về cha và các anh em ruột (kể cả ông bà ngoại, nếu họ còn sống). Tường hợp mẹ bạn có để lại di chúc hợp pháp thì số đất của bà thuộc về những người chỉ định trong di chúc .

Đối với thủ tục nhận đất thừa kế; đầu tiên cần thực hiện việc tặng cho đất cho bạn thì cha bạn và những người thừa kế theo pháp luật hoặc theo di chúc của mẹ bạn phải đi làm thủ tục khai nhận di sản, lập văn bản tặng cho bạn phần đất của họ. Sau đó, bạn có thể liên hệ với UBND cấp huyện nơi có đất để làm thủ tục cấp sổ đỏ đứng tên mình.

Xem thêm các bài viết khác từ Luật kiến Nghiệp:

Nhấn vào đây để tương tác với chúng tôi nhiều hơn.



About Đinh Tuấn huy 313 Articles
Lưu trữ thông tin, chia sẽ kiến thức là mục tiêu hàng đầu của Luật Kiến Nghiệp

Be the first to comment

Leave a Reply

Your email address will not be published.


*